ใครเคยโดนหมา ไล่กัดบ้างครับ

ผู้ดูแล: น้องสำลี

กฏการใช้บอร์ด
อ.เมือง จ.สงขลา 90000 โทร: 086-6986229
Mu
สมาชิก
สมาชิก
team: The Gunner Mountain Bike Club
Bike: Orbea

ใครเคยโดนหมา ไล่กัดบ้างครับ

โพสต์ โดย Mu »

หลายๆครั้งทีผมไปปั่นจักรยาน มักโดนหมาไล่กัดเป็นประจำ แต่ก็โชคดีที่เอาตัวรอดมาได้ทุกครั้ง อย่างรัยก็แล้วแต่ผมก็เกรงๆ อยู่เหมือนกันว่ามันอาจจะไม่โชคดีเข้าสักวัน รบกวนเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ และมีความรู้วิธีเอาตัวรอด ช่วยกันแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

Re: ใครเคยโดนหมา ไล่กัดบ้างครับ

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

ใหม่ๆก็กลัวอยู่เหมือนกัน แต่พอนานวันเหมือนรู้ทางกันแล้ว บางครั้งเห็นท่าไม่ดีก็ตวาดใส่ก่อนมันก็ชะงัก ที่สำคัญเราต้องเห็นมันก่อนถ้าปล่อยให้มันจู่โจมโดยที่เราไม่ทันรู้ตัวเราจะเสียเปรียบ :mrgreen: และหมาที่อยู่กลางถนนเวลาจวนตัวมักจะหนีเข้าข้างทางให้ระวังอย่าไปปั่นตัดหน้ามัน ส่งเสียงให้มันรู้ตัวกรณีมันไม่เห็นเรา ถ้าปล่อยให้ปั่นไปใกล้แล้วมันตกใจอาจจะเกิดเหตุ...หมาชนจักรยาน....หรือ...จักรยานทับหมา ก็เป็นได้
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
น้องสำลี
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครเคยโดนหมา ไล่กัดบ้างครับ

โพสต์ โดย น้องสำลี »

เทคนิคที่ผมใช้นะครับ ได้ผลเกือบร้อยละ 99 คือ...

เมื่อเราเหนมันในเบื้องหน้า คาดว่ามันเอาเราแน่

ให้เราแกล้งไอ ค่อกๆ แค่กๆ ดังๆ เหมือนมีเสลดติดคอ

และต้องให้มันได้ยินด้วยนะ

เหมือนว่ามันจะกลัว หรือรู้ว่านี่คือคน ไม่ใช่ยอดมนุษย์ เพราะเวลาแต่งตัว หมามันคงนึกว่าเป็นพวกต่างดาว

แล้วเราก็ขับผ่านไป หรือจะไอไปเรื่อยๆ จนผ่านมันก็ได้

กันเหนียว
กิจกร มิ่งเมืองมูล
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841608655
team: b&x marlboro
Bike: bianchi
ตำแหน่ง: 723-2566-471

โพสต์ โดย กิจกร มิ่งเมืองมูล »

ส่วนความคิดของผมคือปล่อยให้มันไล่กัดไปเลย
จะได้เป็นการฝึกสปริ้นให้ต้นจัดไปในตัว :lol:
Mu
สมาชิก
สมาชิก
team: The Gunner Mountain Bike Club
Bike: Orbea

โพสต์ โดย Mu »

ขำๆ ทั้งนั้นเลย ผมว่าเพื่อนหลายๆคนก็คงโดน เอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ และผมเคยได้รับคำแนะนำจากเพื่อนว่าถ้าโดนหมาไล่กัด ให้ปั่นไปเรื่อยๆ และห้ามหยุดเด็ดขาดเพราะหมามันจะไม่จู่โจม แต่ครั้งล่าสุดผมโดนจากสายวังปริง ไปกองบิน56 มันไล่ผมเป็นกิโลเลย ไอ้เราจะปั่นเรื่อยๆ ตามคำแนะนำของเพื่อนก็กะรัยอยู่เพราะหมาไล่มาติดๆ แถมมันมาฟูลสปีดเสียด้วย เห็นดั่งนั้นผมก็ปั่นเรื่อยๆไม่ได้แล้วครับเลยอัดเสียหมดแรง ไอ้ทีผ่านๆมา มันไล่แปบเดียวมันก็หยุด แต่คราวนี้หันไปดูครั้งแล้วครั้งเล่ามันยังตามมาติดๆ แถมแถวนั้นไม่มีชาวบ้านผ่านไปผ่านมาเสียด้วย คิดอยู่ในใจเล่นๆ ว่าวันนี้คงเสร็จมันแน่ และคงเป็นอาหารอันโอชาของมันแน่ อิ อิ แต่ในความโชคร้าย ก็มีโชคดีมาช่วยครับ ปั่นหนีมาเรื่อยๆ ช่วงขาจากเขาจักรยานไหลลงเร็วมากมันไล่ไม่ทันเลยอด 555+ โชคดีครับแต่ยังนึกใจหายได้อยู่หลายวัน
tui6116
สมาชิก
สมาชิก
team: Love @ first Bike
Bike: Trek 4300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tui6116 »

ฮาๆๆ มันส์ดีครับ หลายท่านมีประสบการณ์เรื่องน้องหมา มากันแทบทุกคน ผมมักโดนเป็นประจำเพราะชอบปั่นเข้าสวนผลไม้ ร่มและเย็นสบายไม่ร้อนแต่น้องหมาก็มาก พวกเราก็เหมือนปลาสวยงามปั่นสบายๆเรื่อยๆไม่เร็ว พอน้องหมาเห็นก็ยิ้มเลยละ วิ่งเห่าเข้าใส่ คนสุดท้ายมักโดนครับเข้าติดขาที่ปั่นเลย วิธีก็เห่าให้ดังใส่มัน ต้องดังกว่ามันด้วยนะ ตะคอกใส่มันครับ แต่หากไม่หยุดและมาใกล้ใช้เท้ายันมันแรงๆที่หัวมันให้ร้องเอ๋งๆๆๆกลับไปเลย ฮาๆๆ ระวังโดนเขี้ยวมันด้วยละ แต่ก็กัวมันมากแหละครับ ก็ไม่รุจะทำไงนิ เห็นน้องหมาทีไรใจแป้วทุกทีครับ เล่าสู่กันฟังจ้า
ไฟล์แนบ
021.gif (4.56 KiB) เข้าดูแล้ว 3948 ครั้ง
!! มิตรภาพของชาวจักรยาน อยู่คู่กับสังคมไทย และสังคมโลกตลอดไป !!
rin5599
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-858-406-129
team: หอยทากเลซซิ่ง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: สมุทรสงคราม

โพสต์ โดย rin5599 »

ขออนุญาตเสนอแนวทางนะครับ
ผมเพิ่งเริ่มปั่นได้ 2-3 เดือนครับ โดนหมาไล่บ่อย จะหนีก็หนีไม่ทัน พอดีเพื่อนสอนมาลองทำดูได้ผลดีนะครับ น่าจะลองดู
คือถ้ามันไล่ ลองชลอดูครับ ถ้ามันชลอตาม ก็ปั่นไปแบบสบายๆครับพอเหงว่ามันเริ่มช้าก็รอมันหน่อย(อย่าลืมให้กำลังใจมันด้วยนะครับ"เอ้า เร็วแด๋วไม่ทัน" 555) ทำบ่อยๆครับ ซัก 2-3 วัน แด๋วนี้พอมันเหงผม มันมองแล้วก็นอนต่อ(มันคงนึก "มึงไปก่อนเลย .... วันนี้กูง่วง :lol: :lol: ") แด๋วนี้ไม่กลัวหมาแล้วครับ หันไปกลัวดีเซลเทอร์โบแทน ควันดำมองไม่เหงทางจะตกถนนเอา อิอิ
เป็นแนวทางนะครับ ;)
ปั่นเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก *-* กูไม่รีบ ทำแล้วสบายใจ ไม่เดือดร้อนใคร
ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ร้านเตี่ยหยูเฮงเพชรบุรี 086-7653488
สมุทรสงคราม จังหวัดไม่ใหญ่แต่ใจเกินร้อย
จอมปั่นสะท้านภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Only One
Bike: White GaryFisher Wahoo 09..........Bianchi Camaleonte Sport 2 Due 2013........Bianchi Infinito CV Ultegra 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จอมปั่นสะท้านภพ »

เรื่องนี้เคยมีการคุยกันมาบ่อยครั้งมาก
ผมเคยใช้ปืน BB ไฟฟ้า แต่มันยุ่งยาก ไม่ทันการ
เลยหาวิธีอื่น ๆ ในการสกัดฝูงหมา

วิธีที่ได้ผลที่สุดตอนนี้คือ

ส่งเสียงดัง ตวาดใส่ ส่วนใหญ่หมาจะหยุด รีรอ ส่ออาการไม่แน่ใจ
จากนั้นถ้ายังมันส์ในอารมณ์ ลงจากรถเลย พร้อมจะทะเลาะกับหมา
เท่าที่ผ่านพบมา หลังจากลงจากรถแล้ว
หมาจะหันกลับ ไม่ยุ่งด้วย
อย่าดีก็ไปเห่าห่าง ๆ
ตอนนี้เลยไม่กังวลเรื่องหมาไล่กวดอีกเลย

:lol: :lol: :lol:
ปั่นมา ครบ 10 ปี 94,500 กม.....
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

พกขนมหรืออาหารที่หมาชอบไปด้วยครับ ที่เราผ่านเป็นประจำ พอมันไล่ขับก็โยนอาหารให้ครับ ซัก 2-3 วัน กลายเป็นพวกเลย
มันเห็นครั้งต่อไปกระดิกหางใส่เลย ถ้าไม่มีอาหารร้องอิ๋งๆเลย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

อีกวิธีตะโกนดังๆ หรือเอาน้ำในกระบอกน้ำดืมฉีดมันเลย หมาจะหยุดไล่เลย ใช้สำหรับทางที่ไม่ผ่านประจำครับ
ได้ผล 100% ครับ
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
kaagy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มือใหม่ใกล้เกษียน
Bike: TREK FuleEX5, Mongoose FreeRide,

โพสต์ โดย kaagy »

เพิ่งโดน มา อุ่นๆๆ เมื่อ วาน สะพายของ พะรุงพะรัง จะ ไป ตกปลา มัน ไล่ใหญ่ เลย 3 ตัวพร้อมกันเห่ามันส์ปาก มัน ละ

** เห็น เขา ขายนกหวีด เป่าไล่หมา ได้ผลป่าวครับ **
หรือ จะ พก BB สักกระบอกแบบ ท่านข้างบน ก็ กลัวจะมีเรื่อง กับเจ้าของอีก อิอิ
ปืน BB นี่ แรงพอดู คงฝัง เลยระ หรือโดน ตา รับรอง บอด แน่ๆๆๆๆ
แมวภูเขา (อาร์ต)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860726431
team: แหลมฉบัง
Bike: TREK

โพสต์ โดย แมวภูเขา (อาร์ต) »

จากประสบการณ์ที่โดนหมาไล่มานันครั้งไม่ถ้วนในแต่ละที่ แรกๆเราก้อกลัวจึงปั่นหนีใส่เกียรหมาสู้กับมันครับ มันก้อไล่ไม่หยุดเราก้อปั่นหนีจนมันเลิกไล่เราแต่เหนื่อยครับ จึงมีคนทักว่าให้ใช้น้ำในกระบอกฉีดใส่หน้ามันแล้วมันจะตกใจหนีไปเองเราก้อลองทำดูปรากฎว่าฉีดก้อไม่โดนเพราะเราต้องคอยมองด้านหลังตามที่หมาไล่มาเพื่อกะว่าจะฉีดตอนไหน ได้จังหวะยัง แต่ด้านหน้าซิครับต้องพะวงหน้าพะวงหลังหันหน้าก้อเสียวหมาหันหลังก้อเสียวลงข้างทางเผื่อมีโค้ง สรุปว่าฉีดก้อฉีดไม่โดนแถมน้ำหมดอีกต่างหากแย่เลยครับ หลังๆมาผมเห็นหมาไล่ผมจะหยุดปั่นควงขาแล้วปล่อยให้รถไหลไปหมามันจะไม่ไล่ครับ หรือเราควงขาอยู่มันจะวิ่งเข้ามาเมื่อเราหยุดมันก้อจะหยุดและเลี้ยวกลับบ้านมันครับ คิดว่าที่มันไล่เพราะเห็นเราควงขามันนึกว่าเราวิ่งหนีมันครับ จากที่สังเกตุสายตาของมันจะจ้องมองที่ขาเราครับตอนเราควงขา มันไม่มองที่อื่นเลย แต่ก้อมีบ้างบางครั้งครับที่นึกสนุกอยากปั่นหนีแล้วให้มันไล่บ้าง ใว้ฝึกสปริ๊นส์ครับ :mrgreen:
ทนปั่นกันไปแม้จะถูกใครเย้ยหยัน
dirt jump
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816278805
team: dump jⅰrt 
Bike: Haro thread 8,Thread 1.2,Steel reserve 1,Steel 1.2, Mongoose pro,GT expert,F2, F4S,Langster los angeles,Giant Anthem x3,Giant Trance x1,x4,Matt 40,ne0nb0w,Jawa fi t Bignine , Kona stab deluxe ,Pivot  
ตำแหน่ง: พระนคร

โพสต์ โดย dirt jump »

ตั้งแต่เด็กยันตอนนี้เจอหมาไล่ตลอดเลยครับ บางตัวรอจังหวะพอเรามาไกล้ๆมันก็คอยจะกระโดดงับเลยก็มีนะครับ เพราะบางตัวมันซุ่มเงียบไม่เห่า แต่ไม่เคยพลาดครับ เพราะหมากับผมเหมือนมีสื่อถึงกัน ผมใช้สายตาจ้องมันครับ ให้มันอ่านนัยตาของเรา บางตัวก็ต้องออกเสียงกันนิดหน่อย แต่สุดท้ายถ้าเคลียไม่ลง ผมก็ต้องลงจากรถไปเคลียกับมัน ร้ายมาก ลากไม้เลยพี่ ให้มันรู้ซะบ้าง เพราะหมาข้างถนนอย่าซ่า :twisted:
[youtube]Wh-9YfQ-4Jw&tracker=False[/youtube]

**** Single speed เกียร์เดียว...ก็พอ ***

บ้านอุ่นไอหมอก.............บ้านพักของคนพระนคร

:arrow: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1#p6863481
Thanapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-0469-9455
Bike: SCOTT & CANNONDALE

โพสต์ โดย Thanapong »

สำหรับผมเวลาออกทริปไปกันหลายคน อาศัยเพื่อนๆเป็นตัวช่วย (รู้รักษาเอาตัวรอด) :D :D

แต่ถ้าต้องออกรอบคนเดียวอาศัยพอจำได้ว่าแถวไหนมันอยู่ หลบไปใช้เส้นทางอื่นนะ

ปล.ยังไม่เคยโดนไล่นะครับ ขอไม่เจอเป็นดี :lol: :lol: :lol:
rodfaithai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 074-352301
Bike: Trek 4000

โพสต์ โดย rodfaithai »

ยังไม่เจอวิธีรับมือหมาเจ๋งๆ เลยครับ

สมัยก่อนโดนประจำครับ เส้นทางปุณณกัณฑ์ ตรงวัดอะไรสักอย่าง ที่อยู่ริมถนน
มาเป็นฝูงเลย ชาวบ้านก็ไม่ช่วยห้ามกลับหัวเราะ 555
ก็เลยเลิกขี่ มาเป็น 10 ปีแล้วครับ (โทษหมา) :roll:
เสียดายรถเหมือนกัน ซื้อมาตั้งหลายตังค์

ใครพอจะแนะนำเส้นทางปลอดหมา และปลอดผู้ร้ายได้บ้างครับ
usup
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1971799
team: ทีม
Bike: OPTIMA ,TITANOS,PINARARO

โพสต์ โดย usup »

เคยโดยเหมือนกันคร๊าบ แต่ได้คำแนะนำจากท่านมีผู้มี ประสบณ์ว่า พอเห็น อยู่ด้านเตรียมกระติกน้ำพร้อม พอใกล้ถ้า เจ้าตูบ
ทำงานเราก็เริ่มฉีดน้ำใ่ส่ เลี๋ยวตูบตกใจ หนีเอง หรือไม่เราก็รีบหนี เองคร๊าบ 555 :lol: :lol:
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องปั่นๆๆๆ
สกลธรณ์ อึ้งพัทธสิงห์ (เชน) 0891971799
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มชาวสงขลา”