จาก"มือใหม่"ไปเป็น"โปร"

Moderator: เอก@ดอนเมือง

Re: จาก"มือใหม่"ไปเป็น"โปร"

โพสต์ โดย sopona na songkhla » 27 ส.ค. 2012, 06:40

แจ่มเลย :D

โพสต์ โดย Bimmer » 27 ส.ค. 2012, 07:58

ได้ความรู้ดีจัง

โพสต์ โดย gaviti » 27 ส.ค. 2012, 08:09

ปัก
อย่าคิดว่าจักรยานเป็นส่วนเกินบนท้องถนนนะ(โว้ย)

โพสต์ โดย cpong67 » 27 ส.ค. 2012, 15:09

เอก@ดอนเมือง เขียน:มาต่อเรื่องเบรกดีกว่า

เบรกจักรยานนั้นจะแตกต่างกับแมงกะไซอยู่คือ มันสลับข้างกัน มือขวาเป็นเบรกหลัง มือซ้ายเป็นเบรกหน้า
การจะเบรกรถจักรยานให้มีระยะสั้นที่สุด และได้ผลดีที่สุดคือ การใช้มันทั้งหน้า-หลังพร้อมๆกันครับ โดนเฉลี่ยเล่นๆว่า 60/40 ให้เบรกหน้า 60% เบรกหลัง40% ระยะเบรกที่ได้นั้นมันจะสันกว่าการเบรกล้อเดียวอยู่แล้ว ข้อควรระวังอย่างหนึ่งคือ การให้น้ำหนักเบรกหน้ามากเกินไป อาจจะทำให้ "หน้าทิ่มตูดกระดก" ก็เป็นได้ แต่ถ้าอย่าเล่นท่ายกล้อหลังละก็ ระวังลงไปคลุกฝุ่นนะครับ :lol:

.

:) :)

ของผม...ปรับให้เหมือนมอเตอร์ไซค์ ขวา-หน้า ซ้าย-หลัง เพราะเหตุว่า

ที่ได้รับการสอนมา(มอเตอร์ไซค์) การฝึกเบรค ไม่ว่าเวลาปกติหรือฉุกเฉิน ให้เริ่มจากเบรคหลังก่อน

แล้วตามด้วยเบรคหน้า เพราะเมื่อกดเบรคหลัง นน.รถ+คน จะกดลงล้อหลัง จากนั้นเมื่อบีบเบรคหน้า

ตามมา นน.ก็จะถ่ายไปหน้าตามแรงเบรค จะได้แรงกดลงพื้นทั้งสองล้อที่สมดุลย์ และได้ระยะเบรคที่สั้นที่สุด ครับ

เมื่อมาขี่จักรยาน ก็เลยตั้งเบรคหน้าเป็นข้างขวา....IMHO
:)

อ้างอิงครับ...http://www.stormclub.com/scoops/0017/index.php
2 วัน 1 คืน - Schoolstay เกาะหมาก เกาะนางคำ viewtopic.php?f=56&t=684882
5 วัน 4 คืน - สุไหงโกลค - Jeli - เบตง (เข้าทางมาเลเซีย) - ด่านนอก - หาดใหญ่ viewtopic.php?f=56&t=707109

โพสต์ โดย cpong67 » 27 ส.ค. 2012, 15:25

:) :)

ขออนุญาติให้ความเห็นเพิ่มเติม เรื่องการเลี้ยวผ่านโค้งหักศอกลงเขา

ผมลองใช้หลักของ มอเตอร์ไซค์กึ่งวิบาก ดังนี้

ถ้าโค้งขวา เหยียบบันไดซ้ายให้ต่ำสุด ย้าย นน.(ก้น)ให้รูดมาทางซ้ายของเบาะ

หัน หัว(ไม่ใช่หน้า)มองไปตามทางออกของโค้ง จะเลี้ยวได้ง่ายขึ้นมาก..

ส่วนโค้งซ้าย ก็ทำกลับกัน...ลองดูนะครับ......IMHO

2 วัน 1 คืน - Schoolstay เกาะหมาก เกาะนางคำ viewtopic.php?f=56&t=684882
5 วัน 4 คืน - สุไหงโกลค - Jeli - เบตง (เข้าทางมาเลเซีย) - ด่านนอก - หาดใหญ่ viewtopic.php?f=56&t=707109

โพสต์ โดย marlin21 » 27 ส.ค. 2012, 16:21

ปักไว้ ความรู้เยอะ
ผมกลับมาแล้ว มาๆ
(^_^)""

โพสต์ โดย TANG 2551 » 29 ส.ค. 2012, 12:26

:)
โลกจักรยานคือเสรีภาพ,อิสระ,เป็นตัวเอง,เป็นพี่เป็นน้อง.....
รถผมประกอบ....
ภูเขา ร้านช่างศักดิ์
หมอบ ร้านน้องน้ำ้เย็น คร้าบ...

โพสต์ โดย TuLL » 19 ต.ค. 2012, 01:25

เอก@ดอนเมือง เขียน:เฮอ...วันนี้สงใสคนเข้าเวปมาก ผมโพสข้อความแล้วแฮ้งหลายรอยแล้ว หรือคอมบ้านเราไม่ดีเองหว่า อิอิ

มาๆต่อ เมืเอเลือกแล้วว่าจะขี่รถประเภทใหนนั้น เราก็มาดูกันต่อว่า Size ที่เราจะขี่นั้น มีขนาดเท่าไรกันแน่

เวปที่ผมแนะนำนั้นมี 2 เวปครับ ลองเข้าทั้ง 2 เวปเลย เขาวัดตัวเราแล้วเอาไปคำนาลให้ว่าจะต้องขี่รถ Size อะไร

1 http://www.wrenchscience.com/ เมื่อเข้าเวปนี้ เขาจะให้เลือกว่าเราจะขี่ เสือหมอบหรือเสือภูเขา เมื่อเลือกแล้วนั้น ก็เข้าไปที่หัวข้อ Fit system ซึ่งอยู่ด้านบน กลางๆ ของจอComครับ "เวปนี้ต้องลงทะเบียนนะครับ"

2 http://www.competitivecyclist.com/ เวปนี้ เขาก็ให้เลือกเหมือนกันว่า จะขี่อะไร เมื่อเลือกแล้ว ก็หาข้อความว่า fit_calculator อยู่กลางๆจอ ตัวเล็กๆ มองดูดีๆครับ

ผมดูๆเว็บที่ 2 อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้วัดตัว เพราะยังหาตลับเมตรไม่เจอ ... ฮ่าา :lol:

โพสต์ โดย Treedee » 10 พ.ย. 2012, 17:29

:mrgreen:
Life too short. hurry up to make good things

มีใครอยากได้รถไหม เลิกสะสมขี่อย่างเดียว !!!: viewtopic.php?f=70&t=194963

โพสต์ โดย courreges » 23 พ.ย. 2012, 12:24

สุดยอดความรู้ครับ
จักรยานดีไม่ดี ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ

โพสต์ โดย Ater » 30 พ.ย. 2012, 16:59

ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ
สุข.....อยู่ที่ใจ
ID LINE : ae_merit
TEL : O8.9169.6488

โพสต์ โดย Ater » 30 พ.ย. 2012, 17:01

ผมได้ไซด์ผมแระคับขอบคุณครับผม
สุข.....อยู่ที่ใจ
ID LINE : ae_merit
TEL : O8.9169.6488

โพสต์ โดย mr.t » 17 ธ.ค. 2012, 08:11

สวัสดีปีใหม่ 2013 ขอส่งความสุขถึงเพื่อนๆชาวจักรยาน ด้วยความปราถนาจากใจจริง

รูปภาพ

โพสต์ โดย a_apiwat » 19 ธ.ค. 2012, 20:39

ผมมือใหม่ครับ ได้ความรู้ในเรื่องที่กำลังสงสัยเต็ม ๆ เคลียร์ความสงสัยไปได้หลายเรื่องเลย ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

โพสต์ โดย olek » 09 ม.ค. 2013, 16:18

พึ่งเข้ามาเห็นครับ ขอบคุณมากครับ