*-* ห้องสุขภาพนักปั่น*-*

ผู้ดูแล: Ligor007

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช
ที่อยู่ 74/41 ถ.อ้อมค่าย ต.ท่าวัง อ.เมือง นครศรีธรรมราช 80000
โทร 089-8663343 คุณวิชาญ
โทร 081-4763322 คุณสุวาส ฐิตินันท์ ประธานชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือเอNST
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o869486765
team: นครศรีธรรมราช
Bike: Orbea ,Specialized, Exitway

Re: *-* ห้องสุขภาพนักปั่น*-*

โพสต์ โดย เสือเอNST »

***เกล็ดความรู้ คูณรู้ไหมคูณใช่กลัามเนื้อ อันไหนเวลาปั่น***

รูปภาพ

ในแต่ละรอบขาทีเราปั่นลงไป กล้ามเนื้อแต่ละมัดจะทำงานสลับกันตามการส่งกำลังของขาจะถ่ายทอดพลังลงไปยันบันได

ไปขับเคลือนจักรยานครับ จากภาพสรุปได้ว่าการปั่นจักรยานเป็นการบริหารกล้ามเนืัอ ทีมีประสิทธิ์ภาพมากๆ เพระเรา

จะได้กล้ามเนื้อทุกส่วนของขาเราเลยครับ

ขอมูลจาก กรุงเทพฯ เมืองจักรยาน
"จงเคารพสิ่งศักด์สิทธิ์ แต่อย่าได้อ้อนวอนขอพรจากท่านเลย" กฏข้อที่18 ของมูซาชิ
เสือเอNST
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea ,Specialized, Exitway

ตอนนี้เรามาทราบถึง วิธีสำหรับการฝึกซ้อมปั่นจักรยานขึ้นเขากันบ้างครับ

ในกรณีที่ แถวบ้านท่านไม่มีภูเขา ให้ขึ้นครับ เราสามารถฝึกได้ตามท้องถนน ทางเรียบนี่แหละครับ โดยการปรับจานหน้า ไปใช้จานใหญ่ และใช้เฟืองหลังอันเล็กสุดครับ คือฝึกโดยการปั่นแบบเต็มที่ประมาน 1 - 2 นาที แล้วพัก ให้กล้ามเนื้อฟื้นตัว 3 - 5 นาที ทำแบบนี้ ซ้ำกัน 4 - 6 เซ็ทครับ โดยใช้อัตราทดเฟือง ดังที่กล่าวมข้างต้นครับ ใน 1 อาทิตย์ ฝึกแบบนี้แค่ 2 ครั้งก็พอครับ
สำหรับผู้ที่มีภูมิลำเนาใกล้ ภูเขา หรือแถวบ้านของท่าน มีภูเขาเยอะนั่นเองครับ สำหรับคนที่มีบ้านใกล้ภูเขาแล้ว ผมว่ามีความได้เปรียบครับ เพราะได้ฝึกขี่ จักรยาน แบบขึ้นเขาจริงๆ เพราะความรู้สึก และเหตุการณ์จริง นี้เองจึงทำให้มีการพานักกีฬาไปเก็บตัวฝึกซ้อม ตามสถานที่แข่งขันจริงก่อนการแข่งขัน จะเกิดขึ้น ซึ้งผมคิดว่ามันมีประโยชน์มาก และสร้างความได้เปรียบ ขึ้นอีกระดับหนึ่งครับ เพราะการที่เราได้ฝึกซ้อมจักรยานในสถานที่จริง จะทำให้เราได้รู้ถึงจุดต่างๆ ของภูมิประเทศ และสร้างความคุ้นเคยกับมัน ไม่น่าแปลกใจเลยนะครับ หากการแข่งขัน จักรยาน ทางไกลที่มีทางขึ้นเขาเยอะๆ ส่วนมากเจ้าถิ่นจะได้เปรียบครับ ส่วนการฝึกซ้อมนั้น ก็ฝึกปั่นขึ้นเขา แค่ อาทิตย์ละ 2 ครั้งก็พอครับ หลายคนอาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องฝึกแค่อาทิตย์ละสองครั้ง ฝึกทุกวันไม่ได้หรือ คำตอบคือ ได้ครับ!! หากท่านต้องการเป็นเทพแห่งการขึ้นเขา อย่างเดียวโดยไม่ต้องการที่แข่งขัน จักรยาน ประเภททางเรียบ และจักรยานประเภทอื่นๆ และอีกอย่างครับ ถ้าหากคิดว่าท่านไม่เบื่อเลยกับ การฝึกแบบขึ้นเขา ก็ไม่มีใครสามารถ ห้ามท่านได้ครับ (เอ!! วันนี้ออกแนวโหดไปหน่อยครับ!!)

ขอบคุณบทความดีๆจาก thbike.blogspot.com
"จงเคารพสิ่งศักด์สิทธิ์ แต่อย่าได้อ้อนวอนขอพรจากท่านเลย" กฏข้อที่18 ของมูซาชิ
เสือเอNST
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณประโยชน์ของกล้วย คุณค่าทางโภชนาการ

วิธีการกินกล้วย วิธีการบ่มกล้วย วิธีเลือกชื้อกล้วย

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช”